• shafi_banner01

Labarai

Nau'in Makamashin Rana: Hanyoyin Amfani da Makamashin Rana

Hasken rana wani nau'i ne na makamashin da ake sabuntawa da ake samu kai tsaye ko a kaikaice daga rana.Hasken rana yana barin Rana yana tafiya ta tsarin hasken rana har sai ya isa duniya a ƙarƙashin hasken lantarki.

Lokacin da muka ambaci nau'ikan makamashin hasken rana, muna nufin hanyoyi daban-daban don canza wannan makamashi.Babban makasudin duk waɗannan dabarun shine samun wutar lantarki ko makamashin zafi.

Manyan nau'ikan makamashin hasken rana da ake amfani da su a yau sune:

Cikakken kariya
Yaya Haɗin Wutar Wutar Lantarki ke aiki?
Photovoltaic Solar Energy
Thermal makamashin hasken rana
Ƙarfafa ƙarfin hasken rana
Ƙarfin hasken rana
Photovoltaic Solar Energy
Ana samar da makamashin hasken rana ta hanyar hasken rana, wanda ke canza hasken rana zuwa wutar lantarki.Waɗannan sel an yi su ne da kayan aikin semiconductor kamar silicon kuma ana amfani da su a cikin filayen hasken rana.

Za a iya shigar da sassan hasken rana na Photovoltaic a kan rufin gini, a ƙasa, ko a wasu wuraren da suka sami isasshen hasken rana.

Thermal Solar Energy
Ana amfani da makamashin zafin rana don dumama ruwa ko iska.Masu tara hasken rana suna ɗaukar kuzarin rana kuma suna dumama ruwan da ake amfani da shi don dumama ruwa ko iska.Tsarin makamashin thermal na hasken rana na iya zama a ƙananan zafi ko ƙananan zafi.

Ana amfani da tsarin ƙananan zafin jiki don dumama ruwa don amfanin gida, yayin da ake amfani da tsarin zafin jiki don samar da wutar lantarki.

Ƙaddamar da Ƙarfin Rana
Nau'o'in makamashin rana: hanyoyin da za a iya amfani da makamashin Rana Maɗaukakin ƙarfin hasken rana nau'i ne na ƙarfin zafin rana mai zafi.Ayyukansa sun dogara ne akan yin amfani da madubai ko ruwan tabarau don mayar da hankali ga hasken rana akan wurin mai da hankali.Ana amfani da zafin da ake samu a wurin mai da hankali don samar da wutar lantarki ko don dumama ruwa.

Tsarin wutar lantarki mai ƙarfi na hasken rana ya fi dacewa fiye da tsarin photovoltaic wajen canza makamashin hasken rana zuwa wutar lantarki, amma sun fi tsada kuma suna buƙatar ƙarin kulawa.

Passive Solar Energy
Ƙarfin hasken rana mai wucewa yana nufin ƙirar ginin da ke haɗa hasken rana da zafi don rage buƙatar wutar lantarki don haske da dumama.Matsakaicin gine-gine, girman da wuri na tagogin, da kuma amfani da kayan da suka dace sune mahimman abubuwa a cikin ƙirar gine-gine tare da makamashin hasken rana.

Nau'o'in makamashin hasken rana: hanyoyin yin amfani da makamashin RanaWasu misalan dabarun makamashin hasken rana su ne:

Hannun Ginin: A yankin arewa, ana ba da shawarar karkata tagogi da wuraren zama zuwa kudu don cin gajiyar hasken rana kai tsaye a lokacin hunturu da kuma arewa lokacin bazara don guje wa zafi.
Samun iska na halitta: Ana iya ƙirƙira windows da kofofi don ƙirƙirar zane na halitta waɗanda ke taimakawa ci gaba da zazzage iska mai kyau a cikin ginin.
Insulation: Kyakkyawan rufi na iya rage buƙatar tsarin dumama da sanyaya, rage yawan adadin kuzari da ake cinyewa.
Kayayyakin gini: Kayayyakin da ke da ƙarfin zafi, kamar dutse ko siminti, na iya ɗauka da adana zafin rana da rana kuma a sake shi da daddare don ci gaba da dumin ginin.
Koren rufi da bango: Tsire-tsire suna ɗaukar wani ɓangare na makamashin rana don aiwatar da photosynthesis, wanda ke taimakawa ginin ya yi sanyi da kuma inganta yanayin iska.
Hybrid Solar Power
Hybrid ikon hasken rana yana haɗa fasahar hasken rana da sauran fasahar makamashi, kamar iska ko wutar lantarki.Tsarukan wutar lantarki masu amfani da hasken rana sun fi dacewa fiye da tsayayyen tsarin hasken rana kuma suna iya samar da daidaiton ƙarfi koda ba tare da hasken rana ba.

Wadannan su ne mafi yawan haɗuwa da fasahar makamashin hasken rana:

Wutar hasken rana da iska: Haɗaɗɗen tsarin iskar hasken rana na iya amfani da injin turbin iska da hasken rana don samar da wutar lantarki.Ta wannan hanyar, injin turbin na iska na iya ci gaba da samar da makamashi a cikin dare ko kuma a ranakun gizagizai.
Solar and Biomass: Haɗaɗɗen tsarin hasken rana da tsarin biomass na iya amfani da na'urorin hasken rana da tsarin dumama biomass don samar da wutar lantarki.
Masu samar da makamashin hasken rana da na dizal: A wannan yanayin, injinan dizal tushen makamashi ne wanda ba za a iya sabuntawa ba amma suna aiki azaman madadin lokacin da na'urorin hasken rana ba su sami hasken rana ba.
Wutar hasken rana da wutar lantarki: Ana iya amfani da hasken rana da rana, kuma ana iya amfani da wutar lantarki da daddare ko kuma a ranakun gajimare.Idan aka samu rarar makamashi da rana, za a iya amfani da wutar lantarki wajen tada ruwa sannan a yi amfani da shi daga baya wajen tuka injinan.
Mawallafi: Oriol Planas - Injiniyan Fasaha na Masana'antu


Lokacin aikawa: Oktoba-08-2023